
1 
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

  

SAUTI YA MTUMIAJI 

Toleo Na.01 Machi – Mei, 2021  
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Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri 

Ardhini (LATRA Consumer Consultative Council), lipo kwa 

mujibu wa kifungu namba 29 cha Sheria namba 3 ya 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, (LATRA) ya Mwaka 

2019. Sheria ya LATRA imefuta iliyokuwa Sheria ya 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na Majini 

(SUMATRA). Sheria hiyo  ilianza rasmi kutumika Tarehe  

29 Aprili, 2019,baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali  ( GN.No. 358)  la tarehe 26/04/2019.  

Baraza ni Chombo cha Watumiaji wa Huduma za Usafiri 

Ardhini. Limepewa dhamana ya kuwakilisha na kutetea 

maslahi na haki za Watumiaji wa huduma za Usafiri 

Ardhini.  

Majukumu ya Baraza ni: 

(i) Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa Huduma za 

Usafiri Ardhini, kwa kuwasilisha, kupata maoni na 

taarifa na kwa kushauriana na Mamlaka, Waziri 

mwenye dhamana na wadau wa sekta mbalimbali 

zinazodhibitiwa; 

(ii) Kupokea na kusambaza taarifa na maoni 

mbalimbali kuhusu masuala yanayowagusa 

watumiaji wa huduma zinazosimamiwa na LATRA; 

(iii) Kuunda kamati za Watumiaji wa Huduma za Usafiri 

wa Sekta zinazodhibitiwa na LATRA  katika Mikoa 

na kushauriana nazo; 

(iv) Kushauriana na wadau , Serikali na makundi ya 

watumiaji kuhusu huduma; 
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(v) Kuunda mabaraza ya Watumiaji wa Huduma za 

Usafiri Ardhini, kwenye maeneo ya Jamii  na 

Kushauriana nazo; 

 

(vi) Kufanya utafiti juu ya maslahi, haki, wajibu na 

masuala mengine yanayogusa watumiaji.  

Dira ya Baraza 

Ni kuwa Baraza bora kikanda katika kuwezesha na 

kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma za usafiri 

Ardhini. 

 

Lengo Kuu la Baraza 

Ni kukuza na kulinda maslahi ya watumiaji ili kupata 

uwakilishi na mwitikio mpana kwa mdhibiti, watunga sera 

na mtoa huduma ya usafiri Adhini. 
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Kukamilisha Uongozi wa Baraza. 

Baada ya Mh. Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, kukamilisha uteuzi 

wa Wajumbe wa Baraza, Wajumbe hukutana na kuchagua 

miongoni mwao, mwenyekiti wa kuliongoza Baraza hilo kwa kipindi 

cha miaka mitatu, hii ni kwa mujibu wa Kifungu namba 29 (7) cha 

Sheria namba 3 ya LATRA ya Mwaka 2019. Utekelezaji wa kifungu 

hiki ulifanyika tarehe 19 Aprili, 2021 katika ukumbi uliopo ghorofa 

ya 27 Jengo la TPA, chini ya msimamizi wa uchaguzi huo Bw. 

Gabriel Migire, Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi – 

Uchukuzi. Wageni waalikwa walioshuhudia uchaguzi huo ni 

Mkurugenzi Mkuu LATRA Bw. Gilliard W. Ngewe na Mkurugenzi wa 

Fedha na Raslimali Watu LATRA Bw. Samwel D. Keenja. Angalia 

picha hapa chini. 
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi- Uchukuzi, Bw.  Gabriel J. Migire, akiwa na Wajumbe wa 

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini, wakati wa Kikao cha kuchagua Mwenyekiti 

wa Baraza.  Kulia kwake ni Dr. George Makuke, aliyechaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Baraza hilo kwa 

kipindi cha miaka mitatu (03) kuanzia tarehe 26 Februari, 2021. Kushoto kwake ni Bw. Leo John Ngowi, 

Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza.  Wengine waliosimama kuanzia Kulia ni  Bi. Fatuma Kulita 

(Sekretarieti), Bw. Ebenezer S. Mshana (Mjumbe) Bw. Said H. Putta (Mjumbe) Bw. Hassani R. Mnyone 

(mjumbe) Bw. Manyama M. Kanyere (Mjumbe)Bw. Gilliard W. Ngewe (DG LATRA) na Bw. Samwel D. 

Keenja (Ag. DFA – LATRA) 

 

Utekelezaji wa Majukumu ya Baraza. 

1. Elimu na uhamasishaji 

Katika kutekeleza majukumu ya Baraza LATRA CCC, ilitoa elimu kwenye kituo 

Kikuu cha Mabasi ya Masafa Marefu cha JPM kilichopo Mbezi Luis. Elimu 

ilitolewa, pamoja na kugawa vipeperushi kwa abiria mbalimbali. 

(i) Elimu juu ya Abiria kujikinga na Maambukizi ya COVID 19 kwenye 

Vyombo vya Usafiri wa Umma. Elimu ilitolewa kwa kuzingatia 

mwongozo wa Wizara ya Afya.  

(ii) Elimu juu ya Abiria kukata tiketi kwa njia ya mtandao; 

(iii) Kuhamasisha abiria wa Kituo Cha Mabasi cha Mbezi kupanda magari 

kwa kukaa kwenye Mstari. 

 

Jedwali la utoaji wa elimu kwenye vituo vya mabasi, Radio, na TV 

 

s/n  Chombo Idadi Idadi ya Wadau waliofikiwa 

1 Idadi ya Programu za 
Uelimishaji zilizotolewa 

TV 9 Jamii pana 

Radio 15 Jamii pana 

Magazeti 3 Jamii pana 

2 Elimu kwenye Mabasi ya 
abiria kati ya 50- 60 

Kituo cha 
mabasi 

89 Zaidi ya abiria 4,000 

Source: latra ccc Machi – Mei, 2021 

Pia, elimu inatolewa, kwa njia ya mitandao ya kijamii kama 

Whatsapp, Instagram, tweeter, You-Tube na www.latraccc.go.tz 

 

2. Mafunzo kwa Wasioona. 

http://www.latraccc.go.tz/
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Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri Ardhini, 

lilitoa mafunzo kwa wasioona juu ya ukataji tiketi kwa njia ya 

mtandao. Mafunzo yalifanyika tarehe 7 Mei, 2021 katika 

ukumbi wa mikutano uliopo Kituo cha Mabasi cha JPM 

Kilichopo Mbezi Luis. Mafunzo yalilenga kujenga uelewa kwa 

abiria, wasioona, kulifahamu LATRA CCC, kujua haki na 

wajibu wawapo kwenye vyombo vya usafiri na kukata tiketi 

kwa njia ya Mtandao.   

 

Mafunzo, yalifunguliwa naBi. Beatrice Mbawala 

aliyemwakilisha Mh. Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, na  

yalihudhuriwa na viongozi mbalimbali akiwemo, Mwenyekiti 

wa LATRA CCC,  Sekretarieti ya LATRA CCC, Viongozi wa 

Tanzania Associations of Blinds (TAB), Mkuu wa Polisi Kikosi 

cha Usalama Barabarani Kituo cha Mabasi cha JPM Mbezi 

Luis, Meneja wa Kituo cha JPM, Wasioona zaidi ya 50, na 

Waandishi wa habari.  
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Mwenyekiti wa LATRA CCC Dr. George Munubhi Makuke, wa pili kushoto akitoa maneno 

machache kwa Washiriki na kumkaribisha Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, ili afungue 

mafunzo kwa wasioona. 

 

Wakati wa Ufunguzi wa Mafunzo, Bi. Beatrice Mbawala aliwajulisha 

washiriki kuwa, tafiti nyingi zinaonyesha kuwa, nchi nyingi 

zilizosonga mbele katika maendeleo yaUchumi, ni zile zinazotumia 

mifumo madhubuti ya kiteknolojia na kuwa na kumbukumbu 

sahihi kwa ajili ya mipango endelevu ya mataifa hayo. Nasi 

Tanzania hatunabudi kuhamasishana na kuwa na Azma moja ya 

kutumia teknolojia iliyopo hivi sasa ya ukataji tiketi kwa njia ya 

Mtandao.  

Alieleza kuwa, Mfumo wa Tiketi Mtandao umetengenezwa kwa 

kuzingatia mahitaji mbalimbali ya Abiria, Wamiliki wa Mabasi na 

Serikali kwa: 
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i. Kurahisisha maisha ya abiria wetu katika ukataji wa tiketi 

na kufanya malipo bila kulanguliwa hususan kipindi cha 

sikukuu za mwisho wa mwaka; 

ii. Kuzingatia na kurahisisha mahitaji ya abiria wasio na simu 

janja 

iii. Mfumo utatatua changamoto nyingi katika Sekta yetu ya 

Usafiri wa Abiria 

Faida kwa abiria 

 Kuokoa muda na gharama za kwenda kukata tiketi kwenye 

vituo vya mabasi. 

 Kuepuka usumbufu wa kukata tiketi katika vituo vya mabasi. 

 Kuepuka adha ya upandishwaji wa nauli holela /ulanguzi 

 Kupata basi ambalo ni chaguo lake 

 Kuwa na uhakika wa kupata nafasi (siti) kwenye basi siku ya 

safari. 

 Atakuwa na kumbukumbu ya kudumu kuhusu safari yake 

Faida kwa wamiliki wa mabasi 

 Kupata fedha zao kiurahisi 

 Kuondokana na uvujaji wa makusanyo 

 kuwa na kumbukumbu ya kudumu kwa abiria wote 

wanaosafiri. 

 Kupunguza gharama za uendeshaji. 

 Kukopesheka kwa urahisi kutokana na taarifa za fedha kuwa 

bayana 

 Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa biashara yake 
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 Kuwa na taarifa ya idadi ya abiria kwenye mabasi yake muda 

wowote 

 

Faida kwa serikali 

 Kupata takwimu sahihi na za kutosha zinazohusiana na sekta 

za usafirishaji. 

 Kuiwezesha serikali kutambua maeneo yenye kipaumbele cha 

Ujenzi wa Miundombinu na uwekezaji wa huduma za usafiri. 
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Bi. Beatrice Mbawala, akitoa hotuba fupi, wakati wa ufunguzi wa Mafunzo kwa wasioona.  Alisisitiza 

washiriki wote wajifunze kwa bidii, na watumie fursa hii kujua haki na wajibu wao wawapo kwenye 

vyombo vya usafiri Nchini. 

 

 

 

 

 

 

Aliyesimama ni Bw. Omari Kiongo Itambu Mwenyekiti wa The Blind Association of Tanzania (TAB), 

akimshukuru muwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Ubungo kwa kutambua umuhimu wao katika Sekta ya 

Uchukuzi. Bw. Kiongo ni Mwenyekiti na Mkufunzi wa maandishi ya nukta nundu. Alimhakikishia 

muwakilishi wa Mkuu wa Wilaya kuwa watajifunza kwa bidii na wataendeleza elimu waliyoipata kwa 

makundi mbalimbali Nchini kwani wao wanauwezo mkubwa wa kusoma na kuelimisha watu wengine na 

watu wa Rika Tofauti. Aliomba Serikali  iwasaidie vitendea kazi ili kazi isongo mbele. 
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Kondakta ya Kampuni ya ABC akionyesha kifaa kiitwacho Point of Sell (POS) wakati Mafunzo yakiendelea  

 

 

 

Washiriki wakisikiliza Mafunzo kwa makini. 
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Picha ya Pamoja ya Washiriki wa Mafunzo ya ukataji tiketi kwa njia ya Mtandao. 

 

 

 

Malengo na Matarajio zaidi ya Baraza kwa mwaka wa Fedha 2021/22 

1. Kuhimiza zaidi matumizi ya tiketi mtandao na Smart Cards kwa mabasi 

ya Mijini. 

2. Kuhamasisha Abiria Kupanda mabasi ya Mijini kwa mstari. 

 

Malengo ya Azma hii ni pamoja na: 

(a) Abiria wa kwanza kufika kwenye kituo kuwa wakwanza kupata 

huduma ya usafiri kiustaarabu 

(b) Kuwawezesha watoto, wazee, akina mama wajawazito, wagonjwa na 

abiria wote kupata huduma stahiki kwa wakati 

(c) Kujenga jamii iliyostaarabika; 

(d) Kuponya majeraha ya muda mrefu ya abiria kuteseka vituoni 

(e) Kutunza vyombo vya usafiri (Milango na madirisha) 
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(f) Kuepusha ajali na majeraha ya mwili, kupunguza uwezekano wa 

maambukizi ya magonjwa 

(g) Kuongeza utu, umoja, upendo, mshikamano katika jamii ya wasafiri. 

 


